Tác giả Chủ đề: Tết Trung Thu - Tết của tình thân  (Đã xem 5813 lần)

Đã thoát ra Ari

• Newbie
  • *
  • Cám ơn
  • -Cám ơn: 0
  • -Nhận cám ơn: 2
  • Danh tiếng: +0/-0
Tết Trung Thu - Tết của tình thân
« vào: 30-09-2012, 02:51:37 PM »
- Cô ơi, mai cô có lại đây chơi nữa không cô?
- Cô ơi, con có được nhận bánh trung thu không cô?
- Cô ơi, con có được phát gạo không cô?
...

và nhiều lắm nhưng câu hỏi ngây ngô, trong sáng ấy mà mãi đến bây giờ, dù đã một ngày sau chuyến đi đầy yêu thương đã qua thì trong lòng của mọi người kể cả tôi luôn nhớ đến.

Mỗi một chương trình, mỗi một chuyến đi, mỗi người cho đi thật ít đó nhưng sao nhận lại nhiều quá, nhiều vô cùng. Cảm giác khi trao yêu thương từ trái tim đến trái tim sao thân thương và quá đỗi ngọt ngào.

Trời không phụ lòng người đâu nhỉ? Ừm thì vậy đó, nhờ vậy mà cả một buổi sáng trời mưa tầm tả dai dẳng như không muôn dứt thì khi sắp tới giờ khởi hành, trời không còn mưa nữa, không khí mát mẻ giờ trưa làm nhẹ lòng mọi người. Có lẽ ai cũng thầm nghĩ: " May thật, hết mưa rồi!".

Thương lắm các bạn Tin An, Aidu Angel, Sock Nhock... và chị Chuột nữa, cả buổi sáng phải dầm mưa để đi chở gạo, bánh trung thu và lồng đèn kịp để tặng cho các em.

Bon bon xe chạy trong niềm vui trời quang mây tạnh, chở yêu thương đến lớp học trao cho các bé. Ừm thì vài em có hơi quậy thiệt đó, lì thiệt đó nhưng có ai trách hay giận gì đâu, yêu thương và thông cảm cho hoàn cảnh của các em lắm chứ. Nói cho cùng thì cũng là trẻ con thôi, cũng khoái chơi trò chơi do mấy anh chị hướng dẫn nè, cũng tinh nghịch lắm nè.

Không khí chiều về thêm vui vẻ, thân mật và gắn kết hơn qua các trò chơi ấy nhỉ? Mấy bạn và các em quen dần với nhau hơn, Tin An quản trò la muốn khàn tiếng, Diep Nguyen- Châu Vũ- Lùn Tịt- Maria-Sock Nhock..... ai nấy đều phải tậy trung chuyên môn hết sức để giữ trật tự cho đám nhóc. Khoái nhất vẫn là màn chơi những trò chơi của tuồi thơ: chơi u, tạt lon, kéo co, đá banh... đã lâu lắm rồi mới được chơi lại, cảm giác vẫn y chang như lúc nhỏ, chợt thèm một vé đi tuổi thơ:

Cho tôi xin một vé đi tuổi thơ
dẫu chỗ ngồi có chật.
Tôi sẽ đứng
dẫu đường có xa.
Tôi sẽ đợi
dẫu năm tháng có đi qua thêm nhiều nữa.
Tôi vẫn không ngại.
Tôi sẽ chờ
chờ hoài
một vé
đi
tuổi thơ.

Tuổi thơ luôn đẹp trong hồi ức của mỗi người, qua rồi làm sao nán lại được tuồi thơ ơi:

Đêm nay tôi bước vội khỏi nhà
Đến ga...xếp hàng mua vé...
"Lần đầu tiên trong nghìn năm,
Có lẽ...Cho tôi xin một vé đi Tuổi thơ..."
Vé hạng trung - Người bán vé hững hờ...
Khe khẽ đáp: "Hôm nay vé hết!"-

Tiếc rẻ cho tuổi thơ qua đi, thôi thì nhìn lại hình ảnh mình ngày xưa qua những đứa trẻ trong lớp học tình thương này. Thương lắm khi ngày một buồi đến trường học, một buổi phải lặn lội trên đường đời để bán những tờ vé số. Dòng đời hối hả lắm phải không em? Những tiếng rao, tiếng xe cộ, tiếng người đời có làm tiếng lòng em thêm thổn thức?......

"Sống trên đời, cần có một tấm lòng....để gió cuốn đi..." gió sẽ cuốn những tấm lòng thảo thơm qua khắp mọi miền đất nước và cuốn theo tấm lòng bao dung rộng lớn của Bà Mười đến với các em nhỏ nơi lớp học tình thương này. Cảm phục lắm khi cùng ở tuổi đời của bà thì nhiều người đang hưởng an nhàn hạnh phúc với con cháu thì hằng ngày bà Mười vẫn ráng chăm thêm cái chữ cho các em. Dẫu tuổi tác các em không bằng nhau, phân chia lớp học gặp nhiều khó khăn, nhiều em lắm lúc không nghe lời nhưng bà vẫn ráng dạy cho các em học được chữ, dạy các em nên người. Công việc vất vả là thế nhưng tấm lòng yêu thương của một người thấy bao la và rộng lớn đã giúp các em thêm phần nào bớt được nổi lo mù chữ.

Rồi thì giây phút mong chờ nhất của các em cũng như mọi người trông chờ nhất cũng tới, những chiếc lồng đèn lung linh nhiều màu sắc, tiếng trống múa lân rậm rình...nhìn gương mặt vui tươi rạng rỡ của các em sao mà đáng yêu thế, giống mình lúc nhỏ quá ^^ ! Mà không chỉ có các em đâu, các anh chị và các bé lớn tuổi ai cũng khoái và  hào hứng hết.

Chia tay các bé ra về, lưu luyến bịn rịn ước sao quay lại thời gian như lúc chiều, lại được chơi đá banh, kéo co, tạt lon, chơi u... Tiếc rẻ quá...! Mong cho các em sẽ luôn mạnh khoẻ, học giỏi, luôn ngoan ngoãn nghe lời ba mẹ và bà Mười. Chúc cho bà Mười có nhiều sức khoẻ và sống thật lâu.

Trung thu năm nay cũng như trung thu năm trước, tình người Samari vẫn luôn thân thiện, vui vẻ và ấm áp như thế. Mong cho những chuyến đi sau sẽ luôn thành công như vậy. Chúc cho ban tổ chức luôn tươi vui, mạnh khoẻ để tiếp tục hành trình mang yêu thương gửi tặng đến yêu thương. Chúc cho các anh chị và các bạn sẽ luôn tràn đầy sức trẻ và lòng nhiệt huyết để cùng góp sức cho các chương trình sau nhé. Mong cho tình bạn của tất cả mọi người luôn thắm thiết và bền vững.

* Đoạn hội thoại của Ari và một bé *

Bé: Cô ơi, cô có xài kem dưỡng da mặt hông?
Ari: Không con à, cô đâu có xài gì đâu? Mà sao con hỏi zậy ?
Bé: Tại con thấy cô đẹp.
Ari: *cười hí hững trong bụng* :))))))
Bé: Ở nhà mẹ con xài kem nên mẹ con đẹp lắm cô.
Ari: Zậy hả? Zậy cô không xài kem thì cô sao?
Bé: Cô xấu quắc.
Ari: Đâu...mẹ con xài kem mẹ con đẹp, cô không xài kem cô vẫn đẹp
Bé: Zậy cô đẹp, mẹ con cũng đẹp lun.
Ari: Ừm zậy đi, ai cũng đẹp hết :D

( hội thoại trên là có thật, cấm các hình thức chặt chém, ganh tị )

Good night my all luv !

Những thành viên cám ơn bài viết:

Đã thoát ra thiên thần nhỏ

• Newbie
  • *
  • Cám ơn
  • -Cám ơn: 0
  • -Nhận cám ơn: 1
  • Danh tiếng: +0/-0
Re: Tết Trung Thu - Tết của tình thân
« Trả lời #1 vào: 06-10-2012, 07:08:52 PM »
cám ơn những chia sẽ dễ thương nhé